1 สร้างต้นแบบ social enterprise value chain และพัฒนากลไก/กระบวนการทำงานร่วมกันระหว่าง SE กลาง/SE ย่อย/กลุ่มเกษตรกรรายย่อย ด้วยการจัดการห่วงโซ่คุณค่าใหม่ สำหรับข้าวและพืชหลังนาอินทรีย์
2 พัฒนากระบวนการจัดการทรัพยากรพื้นถิ่น ที่มุ่งเน้นที่ local resources และ local content เพื่อพัฒนาสู่การแปรรูป/ต่อยอด จนได้ทั้ง Intermediate และ finished productsจากข้าวและพืชหลังนาอินทรีย์ที่มีคุณค่าและมูลค่าเพิ่มและตอบสนองความต้องการของ SE ย่อย และ SE กลาง ที่ตอบโจทย์ตลาดทั้งภายในและต่างประเทศ